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SEHEMU YA KWANZA: UTANGULIZI 

1.  Chimbuko 1.1 Kwa mujibu wa Kifungu cha 130 cha Sheria ya 

Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 Mamlaka ya 

Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) 

imepewa mamlaka ya kutoa miongozo kwa ajili 

ya utekelezaji bora wa malengo au majukumu 

chini ya Sheria. Aidha kifungu cha 67(4) cha 

Sheria kinaitaka Mamlaka kutoa Mwongozo wa 

Dhamana katika Ununuzi wa Umma. 

  1.2 Mwongozo huu umetolewa kwa Taasisi Nunuzi 

kwa ajili ya kuutumia wakati wa kuamua, kutoa 

na kusimamia dhamana katika michakato ya 

zabuni na wakati wa usimamizi wa mkataba. 

2.  Wigo  2.1 Mwongozo huu utatumika kwa Dhamana 

zifuatazo: 

a) Dhamana ya Zabuni; 

b) Tamko la Dhamana ya Zabuni; 

c) Dhamana ya utekelezaji wa Mkataba; 

d) Tamko la Dhamana ya utekelezaji wa 

Mkataba; 

e) Dhamana ya Uhifadhi wa Mazingira na 

jamii; 

f) Tamko la dhamana ya Uhifadhi wa 

Mazingira na jamii.; na 

g) Dhamana ya benki kwa malipo ya awali. 

3.  Jina la Mwongozo 3.1 Mwongozo huu utajulikana kama Mwongozo wa      

Dhamana katika Ununuzi wa Umma. 

4.  Matumizi ya Mwongozo 4.1 Mwongozo huu utaanza kutumika kuanzia 

tarehe utakaotolewa kwa umma na Mamlaka, 

na unaweza kufanyiwa marekebisho mara kwa 

mara pale inapohitajika. 
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  4.2 Mwongozo utatumika na Taasisi Nunuzi zote 

katika kipindi cha mchakato wa zabuni na 

usimamizi wa mkataba. 

  4.3 Pale ambapo tafsiri ya kifungu chochote cha 

Mwongozo huu inaenda kinyume na Sheria ya 

Ununuzi wa Umma na Kanuni zake, Masharti ya 

Sheria na Kanuni hizo yatatumika na tafsiri yake 

itakuwa ya mwisho. 

5.  Maana ya Maneno  5.1 Katika Mwongozo huu, isipokuwa pale 

muktadha utakapohitaji vinginevyo: - 

 

Afisa masuuli maana yake ni afisa wa umma 

aliyeteuliwa kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya 

Fedha za Umma au afisa wa umma aliyeteuliwa kwa 

sheria nyingine yoyote kusimamia fungu au ruzuku 

na kuwajibika kwa fedha zote zilizotumika kutoka 

katika fungu hilo au ruzuku. 

Dhamana ya benki kwa malipo ya awali: ni aina ya 

kinga inayoiwezesha Taasisi Nunuzi kurejesha 

malipo ya awali yoyote yaliyotolewa kwa muuzaji wa 

bidhaa, mtoa huduma au mkandarasi, pale 

inapotokea muuzaji atashindwa  kufuata masharti na 

vigezo vinavyosimamia upokeaji, matumizi, na 

urejeshwaji wa malipo ya awali hayo, katika ununuzi 

wa bidhaa, huduma au kazi za ujenzi. 

Mamlaka maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti wa 

Ununuzi wa Umma. 

Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba” maana yake 

ni dhamana inayotolewa na mzabuni mshindi kwa 
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Taasisi nunuzi kwa lengo la kuhakikisha utekelezaji 

wa wajibu wa kimkataba. 

Tamko la Dhamana ya Utekelezaji ya Mkataba: 

maana yake ni dhamana kwa njia ya tamko  

linalotolewa na mzabuni mshindi kwa Taasisi 

Nunuzi, kwa madhumuni ya kuhakikisha utekelezaji 

wa wajibu wa kimkataba, ambapo ukiukwaji wa 

tamko kutokana na kushindwa kwa mzabuni kutimiza 

wajibu wake au kuvunja masharti ya mkataba chini 

ya mkataba, utapelekea taratibu za kufungiwa 

kushiriki zabuni na Mamlaka kama ilivyoainishwa 

katika kifungu cha 67 cha Sheria ya Ununuzi wa 

Umma ya Mwaka 2023. 

Dhamana ya Zabuni maana yake ni dhamana 

inayotolewa na mzabuni kwa Taasisi Nunuzi kama 

sehemu ya zabuni yake kwa lengo la kuilinda Taasisi 

Nunuzi dhidi ya Athari za mwenendo wa mzabuni 

katika kipindi cha zabuni kwa kuipa haki ya kutaifisha 

dhamana husika au vinginevyo kurejeshwa kwa 

mzabuni baada ya kumalizika kwa mchakato wa 

zabuni. 

 

Tamko la Dhamana ya Zabuni maana yake ni 

dhamana kwa njia ya tamko linalotolewa na mzabuni 

kama sehemu ya zabuni yake kwa Taasisi Nunuzi, 

kwalengo la kuilinda Taasisi Nunuzi dhidi ya hatari ya 

mwenendo wa mzabuni katika kipindi cha wa zabuni. 

 

Dhamana maana yake ni hati ya dhamana, udhamini 

au tamko lililowasilishwa na Mzabuni kwa Taasisi 

Nunuzi kwa madhumuni ya kulinda Taasisi Nunuzi 

dhidi ya hatari zozote zilizoainishwa au kutambuliwa 
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katika mchakato wa Ununuzi. Dhamana inaweza, 

pale ambapo imethibitika kwamba Mzabuni amekiuka 

au ameshindwa kutekeleza masharti ya dhamana 

hiyo, kutaifishwa na Taasisi Nunuzi au kutekelezwa 

na mamlaka husika kwa mujibu wa masharti na vigezo 

vilivyoambatana na dhamana hiyo.  

6.  Madhumuni ya Mwongozo 

 

6.1 Kutoa Mwongozo kwa Taasisi za Ununuzi  

katika umuhimu na matumizi sahihi ya dhamana 

katika mchakato wa zabuni na usimamizi wa 

mikataba. 

6.2 Dhumuni Mahususi: 

Madhumuni mahususi ya Mwongozo huu ni: 

a) Kutoa utaratibu kwa Taasisi Nunuzi wa namna 

na wakati wa kutumia dhamana kipindi wa 

mchakato wa zabuni; 

b) Kutoa utaratibu kwa Taasisi Nunuzi namna ya 

kusimamia dhamana katika utekelezaji wa 

mkataba; na  

c) Kuhakikisha ulingano wa matumizi ya taratibu 

na Kanuni za Ununuzi. 

7.  Umuhimu wa Mwongozo 7.1 Mwongozo huu utatoa matumizi sahihi ya       

dhamana katika mchakato wa Ununuzi. 

SEHEMU YA PILI: DHAMANA YA ZABUNI NA TAMKO LA DHAMANA YA ZABUNI 

8.  Uwasilishaji wa dhamana 

ya zabuni au tamko la 

dhaman ya zabuni  

8.1 Mahitaji ya kuwasilisha dhamana yatatolewa na 

Taasisi Nunuzi katika nyaraka ya zabuni, na 

mahitaji hayo yatatumika kwa wazabuni wote. 

  8.2  Dhamana ya  Zabuni au Tamko la dhamana ya 

Zabuni linapaswa kuwa sehemu ya wasilisho 

wakati wa kuwasilisha zabuni na mzabuni kabla 

ya tarehe na wakati wa kufunga. 
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  8.3 Taasisi Nunuzi itabainisha kiasi cha Dhamana 

ya Zabuni kuanzia asilimia 1.0 hadi asilimia 3.0 

ya thamani iliyokadiriwa ya mkataba. Kadiri 

thamani ya mkataba iliyokadiriwa inavyokuwa 

ndogo, ndivyo asilimia itakayotumika 

inavyopaswa kuwa kubwa, na kinyume chake. 

Taasisi Nunuzi haitatumia asilimia inapohitaji 

Dhamana ya Zabuni kutoka kwa Wazabuni. 

Dhamana ya zabuni inapaswa kuoneshwa kwa 

thamani halisi ya fedha, si kwa asilimia. 

  8.4 Nyaraka za zabuni zitaeleza kwamba mtoaji wa 

Dhamana ya zabuni na mthibitishaji wake, 

iwapo yupo, na fomu na masharti ya dhamana 

ya zabuni vinapaswa vikubaliwe na Taasisi 

Nunuzi. 

  8.5 Dhamana ya Zabuni au Tamko la dhamana ya 

Zabuni litasainiwa na kuwasilishwa kielektroniki 

kupitia mfumo wa NeST pamoja na Zabuni ya 

Mzabuni kabla ya tarehe na muda wa kufungwa 

kwa zabuni. 

  8.6 Endapo kunahitajika dhamana ya zabuni, 

Wazabuni wanapaswa kuwasilisha Dhamana 

ya Zabuni halisi kabla ya tarehe na muda wa 

kufungwa kwa zabuni. 

  8.7 Pale ambapo dhamana ya Zabuni ya 

Kielektroniki inaweza kupatikana moja kwa 

moja kutoka kwa Mtoaji (kwa mfano, Benki ya 

Biashara), Dhamana hiyo inaweza kukubaliwa 

na Taasisi Nunuzi kama nakala halisi ya hati 

halisi. Jukumu la kuwasilisha Dhamana ya 

Zabuni kabla ya tarehe na muda wa kufungwa 

kwa zabuni ni la mzabuni husika. 
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  8.8 Wakati wa kuwasilisha Dhamana ya Zabuni 

halisi, bahasha ya nje haitapaswa kuwa na jina 

na anwani ya  Mzabuni, bali itakuwa na namba 

na maelezo ya zabuni husika ili Mzabuni abaki 

bila kutambulika hadi siku ya ufunguzi wa 

zabuni. 

  8.9 Taasisi Nunuzi zinatakiwa kuthibitisha uhalali  

na uhalisi wa dhamana hiyo kwa 

taasisi/kampuni iliyotoa dhamana mara tu 

baada ya ufunguzi wa zabuni. 

  8.10 Uthibitisho wa kukubalika kwa mtoaji au 

mthibitishaji wa dhamana ya zabuni 

aliyependekezwa haitazuia Taasisi Nunuzi 

kukataa dhamana ya Zabuni kwa sababu mtoa 

dhamana au mthibitishaji, kulingana na hali, 

amefilisika au vinginevyo amepoteza uwezo wa 

kifedha. 

9.  Aina na Matumizi ya 

Dhamana ya Zabuni 

9.1 Taasisi Nunuzi zitawataka wazabuni 

kuwasilisha pamoja na zabuni zao, kiasi cha 

Dhamana ya Zabuni au Tamko la dhamana ya 

Zabuni. 

  9.2 Dhamana ya Zabuni itakuwa katika muundo wa 

Dhamana ya Benki iliyotolewa na Benki 

inayotambulika au dhamana ya Bima iliyotolewa 

na kampuni ya bima inayotambulika. 

  9.3 Dhamana ya Zabuni itaeleza muda wake wa 

uhalali kama inavyohitajika katika nyaraka za 

zabuni. Kabla ya kuisha, muda wa uhalali wa 

dhamana ya zabuni unaweza kuongezwa kwa 

ombi la Taasisi Nunuzi. 

  9.4 Dhamana ya Zabuni au Tamko la Dhamana ya 

Zabuni huilinda Taasisi Nunuzi kutokana na 
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kujitoa mapema kwa Wazabuni kwenye 

mchakato wa zabuni husika. 

  9.5 Tamko la Dhamana ya Zabuni litatumika kwa 

ununuzi ambao thamani yake haizidi ukomo wa 

upendeleo wa kipekee kama ilivyoainishwa 

katika Majedwali ya Nne (4) na Tano (5) ya 

Kanuni za Ununuzi wa Umma, T.S 518 la 2024. 

  9.6 Tamko la dhamana ya Zabuni linaweza pia 

kutumika katika ununuzi unaofanywa moja kwa 

moja kutoka kwa wazalishaji, wakala au wauzaji 

wa jumla. 

  9.7 Dhamana ya Zabuni itatumika katika zabuni 

zote ambazo ziko juu ya ukomo wa upendeleo 

wa kipekee ulioainishwa katika kifungu cha 9.5 

hapo juu. 

10.  Madai ya Taasisi Nunuzi 

kwa Kiasi cha Dhamana 

ya Zabuni 

10.1 Dhamana ya zabuni au tamko la dhamana ya 

zabuni litaendelea kuwa halali kwa muda 

usiopungua siku ishirini na nane zaidi ya muda 

wa uhai wa zabuni, ili kuipa taasisi nunuzi muda 

wa kuchukua hatua kama dhamana itaitishwa. 

  10.2 Endapo Mzabuni atachagua kujiondoa kwenye 

mchakato wa zabuni mapema kabla ya kusaini 

mkataba wa ununuzi, Dhamana yake ya Zabuni 

itataifishwa. 

  10.3 Pale ambapo Tamko la Dhamana ya Zabuni 

liliwasilishwa, Mzabuni atawajibika kwa hatua 

zilizotolewa chini ya tamko hilo ikiwa ni pamoja 

na kufungiwa kushiriki katika zabuni 

zinazotangazwa na Serikali kwa kipindi 

kitakachoamuliwa na Mamlaka kwa mujibu wa 

Kifungu cha 72 cha Sheria ya Ununuzi wa 

Umma. 
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  10.4 Taasisi Nunuzi haitadai kiasi cha dhamana ya 

zabuni, na itarejesha mara moja nyaraka ya 

dhamana ya zabuni iliyotolewa, baada ya 

kutokea lolote kati ya yafuatayo: 

 

a) kumalizika kwa muda wa dhamana ya 

zabuni; 

b) kuanza utekelezaji wa mkataba wa ununuzi 

na uwasilishaji wa dhamana ya utekelezaji 

wa mkataba ikiwa nyaraka za zabuni inahitaji 

uwepo wa dhamana; 

c) kukataliwa kwa zabuni zote na Taasisi 

Nunuzi kwa mujibu wa Kanuni za Ununuzi wa 

Umma T.S 518 la 2024; au 

d) Uondoaji wa zabuni kabla ya tarehe ya 

mwisho ya kuwasilisha zabuni, isipokuwa 

kama nyaraka ya zabuni inaeleza kuwa 

uondoaji huo hauruhusiwi. 

 

SEHEMU YA TATU: DHAMANA ZA UTEKELEZAJI WA MKATABA 

11.  Uwasilishaji wa dhamana 

ya utekelezaji wa mkataba 

au Tamko la dhamana ya 

utekelezaji wa mkataba. 

11.1 Ndani ya kipindi kilichoainishwa katika nyaraka 

za zabuni, mzabuni mshindi, baada ya kupokea 

notisi ya tuzo ya mkataba, atawasilisha kwa 

Taasisi Nunuzi dhamana ya utekelezaji wa 

mkataba au tamko la utekelezaji wa mkataba 

kwa mujibu ya masharti ya mkataba na kwa 

namna ilivyoainishwa katika nyaraka za zabuni. 

  11.2 Dhamana ya utekelezaji wa mkataba au Tamko 

la dhamana ya utekelezaji wa mkataba 

litawasilishwa kabla ya kusainiwa kwa mkataba. 

Taasisi Nunuzi itahakikisha kwamba Dhamana 

ya utekelezaji wa mkataba au Tamko la 

dhamana ya utekelezaji wa mkataba 
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linawasilishwa na mzabuni kabla ya mkataba 

kusainiwa. Mtumishi yeyote wa Taasisi Nunuzi, 

ambaye anakiuka sharti hili, atawajibika kwa 

adhabu kwa mujibu wa Kifungu cha 128 cha 

Sheria ya Ununuzi wa Umma. 

  11.3  Kiasi cha Dhamana ya Utekelezaji wa mkataba 

kitakuwa sawa na asilimia kumi (10) ya kiasi cha 

zabuni kwa Dhamana ya Benki, na asilimia kumi 

na tano (15) kwa Dhamana ya Bima. 

  11.4 Mzabuni ambaye atashindwa kuwasilisha 

Dhamana ya Utekelezaji wa mkataba ndani ya 

kipindi kilichoainishwa ataondolewa sifa ya 

kusaini mkataba, na mzabuni aliyefuata 

ataalikwa. Kuondolewa kwa sifa kutakwenda 

sambamba na kutaifishwa kwa kiasi chake cha 

Dhamana ya Zabuni au atachukuliwa hatua kwa 

mujibu wa masharti na vigezo vilivyoelezwa 

chini ya fomu ya Tamko la Dhamana ya Zabuni 

iliyowasilishwa na mzabuni. 

12.  Uwasilishaji wa Dhamana 

ya Utekelezaji wa Uhifadhi 

Mazingira 

12.1 Ikiwa Dhamana ya Utekelezaji wa mkataba na 

Dhamana ya utekelezaji wa uhifadhi wa 

mazingira zinapaswa kutolewa na mzabuni 

mshindi,jumla ya dhamana hizo zote mbili 

hazitazidi asilimia kumi ya bei ya mkataba. 

 

  12.2 Dhamana ya Utekelezaji wa uhifadhi wa 

mazingira itahitajika pale ambapo hatari za 

kimazingira ni kubwa 

 

  12.3 Iwapo Dhamana ya Utekelezaji wa uhifadhi wa 

mazingira na jamii itataifishwa na Mwajiri kabla 

ya kukamilika kwa mkataba, muuzaji wa bidhaa, 

mtoa huduma au mkandarasi atatakiwa 
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kuwasilisha nyongeza ya dhamana ya 

utekelezaji wa uhifadhi wa mazingira na jamii ili 

kufidia kipindi kilichobaki cha mkataba. 

13.  Aina za Dhamana 13.1 Dhamana ya Utekelezaji wa mkataba au 

Dhamana ya Utekelezaji wa uhifadhi wa 

mazingira na jamii itakuwa katika mojawapo ya 

aina zifuatazo: 

a) Dhamana ya Benki isiyo na masharti 

iliyothibitishwa na benki ya ndani 

inayotambulika; au ikiwa  mzabuni  mshindi 

anatoka nje ya nchi dhamana ya benki 

itathibitishwa na benki ya ndani; au 

 

b) Dhamana ya Mdhamini iliyotolewa na 

mdhamini yeyote anayeheshimika au 

kampuni ya Bima iliyosajiliwa katika 

Jamhuri ya Muungano. 

  13.2 Ikiwa ni Tamko la Utekelezaji wa mkataba, 

Mzabuni mshindi atajaza na kuwasilisha Tamko 

lililosainiwa ipasavyo kwa kutumia muundo 

uliopo katika jedwali la Tatu lililotolewa katika 

Kiambatisho Na. 1 cha Mwongozo huu bila 

kufanya mabadiliko yoyote katika maneno yake. 

   

13.3 Ikiwa ni Tamko la Utekelezaji wa uhifadhi wa 

Mazingira na jamii, Mzabuni mshindi atajaza na 

kuwasilisha tamko lililosainiwa ipasavyo kwa 

kutumia muundo uliotolewa katika Kiambatisho 

Na. 2 cha Mwongozo huu. 

14.  Kazi na Matumizi ya 

Tamko la Dhamana ya 

Utekelezaji wa Mkataba 

14.1 Tamko la dhamana ya utekelezaji wa mkataba 

litatumika kwa zabuni zote zenye bajeti zilizo juu 

ya ukomo wa upendeleo wa kipekee wa kimkoa 
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ulioainishwa katika Majedwali ya Nne na Tano 

ya Kanuni za Ununuzi ya Umma, 2024 

  14.2 Tamko la dhamana la utekelezaji wa mkataba 

litatumika kwa zabuni ambazo ziko chini ya 

ukomo wa upendeleo wa kipekee wa kimkoa 

  14.3 Baada ya Taasisi Nunuzi  kubaini kwamba 

muuzaji wa bidhaa, mkandarasi, au mtoa 

huduma amefanya kazi isiyoridhisha, au 

mzabuni au mshauri elekezi ambaye 

ameshindwa kutekeleza kwa kuridhisha 

huduma zinazohitajika chini ya mkataba ndani 

ya muda uliowekwa, ikijumuisha na nyongeza 

ya muda ulioongezwa kihalali, kama upo, 

atawajibika kulingana na masharti na vigezo vya 

tamko la utekelezaji wa mkataba. 

  14.4 Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba na Tamko 

la dhamana Utekelezaji wa Mkataba  zitatumika 

kulinda Taasisi Ununuzi kwa kuhakikisha 

utekelezaji wa mkataba wa muuzaji wa bidhaa, 

mkandarasi, au mtoa huduma wakati wa 

utekelezaji. 

  14.5 Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba na Tamko 

la Utekelezaji wa Mkataba hazitatumika kama 

mbadala wa kufidia dhima ya kitaaluma 

inayotokana na uzembe wa kitaaluma, wala 

bima ya kufidia kitaaluma haitatumika badala ya 

dhamana ya utekelezaji wa mkataba katika 

ununuzi wa huduma za ushauri elekezi. 

  14.6 Dhamana ya Utekelezaji wa Mkataba itatumika 

kama ukomo kwa Taasisi Nunuzi katika kutoza 

fidia ya ucheleweshwaji wa utekelezaji wa 

mkataba wa usambazaji wa bidhaa, huduma, au 

kazi za ujenzi. 
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  14.7 Kiwango cha fidia ya ucheleweshaji wa 

utekelezaji wa mkataba kitakuwa kati ya asilimia 

0.10 hadi 0.20 ya thamani ya mkataba kwa 

ununuzi wa bidhaa kwa kila siku ya 

ucheleweshaji. Kwa huduma zisizo za ushauri 

elekezi, Mtoa Huduma atalazimika kuilipa 

Taasisi Nunuzi kiasi sawa na asilimia 0.10 hadi 

0.20 ya thamani ya mkataba, na kwa kazi za 

ujenzi, Mkandarasi atalipa kiasi sawa na  

asilimia 0.10 hadi 0.15 ya thamani ya mkataba 

kwa kila siku ya ucheleweshaji wa utekelezaji 

wa mkataba. Kwa huduma za ushauri elekezi, 

Mshauri elekezi atalazimika kulipa fidia ya 

aslimia 0.10 hadi 0.20 ya asilimia ya thamani ya 

mkataba hadi kiwango cha juu cha dhamana ya 

utekelezaji wa mkataba. 

  14.8 Kwa hali yoyote ile, jumla ya fidia ya 

ucheleweshaji wa utekelezaji wa mkataba 

haipaswi kuzidi kiwango cha Dhamana ya 

Utekelezaji wa Mkataba 

  14.9  Iwapo Tamko la utekelezaji wa mkataba 

limetumika, kiwango cha fidia ya ucheleweshaji 

kitakuwa kati ya asilimia 0.10 hadi 0.20 ya 

thamani ya mkataba, gharama, au thamani ya 

mkataba wa kazi au huduma kwa kila siku ya 

ucheleweshwaji, hadi kiwango cha juu cha 

asilimia 10 ya thamani ya mkataba. 

15.  Dai la Taasisi Nunuzi 15.1 Pale ambapo muuzaji wa bidhaa, mkandarasi 

au mtoa huduma atashindwa kufanya kazi 

kufikia kiwango kinachotakiwa au atashindwa 

kutimiza majukumu yake kama ilivyokubaliwa, 

Taasisi Nunuzi itadai Dhamana ya Utekelezaji 

wa Mkataba kutoka kwa benki au kampuni ya 
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bima ndani ya muda kwa mujibu wa vigezo na 

masharti vilivyoainishwa; na kwa upande wa 

Tamko la Utekelezaji wa Mkataba, Taasisi 

Nunuzi itaanzisha taratibu za kumfungia 

mzabuni kama ilivyoelezwa katika Sheria ya 

Ununuzi wa Umma na Kanuni zake. 

SEHEMU YA NNE: DHAMANA YA MALIPO YA AWALI 

16.  Uwasilishaji wa Dhamana 

ya Malipo ya Awali 

16.1 Iwapo itahitajika na imeelezwa katika mkataba 

wa ununuzi, na baada ya kusainiwa kwa 

mkataba, Muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au 

mtoa huduma atawasilisha kwa Taasisi Nunuzi 

maombi ya malipo ya awali kwa kutumia fomu 

maalumu ilivyoainishwa kwenye nyaraka za 

zabuni.           

  16.2 Kiasi cha Malipo ya awali hakitazidi kile 

kilichoanishwa kwenye Mkataba 

  16.3 Kiasi cha malipo ya awali kilichokubaliwa 

kitaelezwa katika nyaraka za mkataba, na kwa 

namna yoyote hakitazidi asilimia thelathini ya 

thamani ya mkataba. 

  16.4 Malipo yoyote ya awali yanayozidi asilimia 

thelathini yatafanyika baada ya kupata idhini ya 

Mamlaka. 

  16.5 Kabla ya malipo ya awali kufanyika, Taasisi 

Nunuzi itahakikisha kwamba:- 

a) Malipo ya awali yanatolewa baada ya 

kupokelewa dhamana ya Malipo ya awali 

kutoka benki inayoaminika;na 

b) uhalali wa dhamana utathibitishwa na benki 

iliyotoa dhamana hiyo. 

  16.6 Dhamana ya malipo ya awali itabaki kuwa halali 

hadi pale muuzaji wa bidhaa, mkandarasi, au 
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mtoa huduma atakapokamilisha sehemu ya 

kazi au huduma zake, au atakapokabidhi 

bidhaa zinazolingana na thamani ya dhamana 

ya malipo ya awali iliyotolewa. 

17.  Matumizi ya malipo ya 

awali 

17.1 Malipo ya awali yatatumika kwa ajili ya gharama 

za awali za mkataba au mradi na hayatazidi 

kiasi cha maandalizi ya mahitaji au upatikanaji 

wa mahitaji ya awali kwa kadiri itakavyokuwa 

imeainishwa kwenye mkataba. 

  17.2 Muuzaji wa bidhaa, mkandarasi au mtoa 

huduma hatatumia kiasi cha malipo ya awali 

kwa kazi nyingine tofauti na kazi zilizoainishwa 

katika mkataba. Kufanya hivyo Taasisi Nunuzi 

itakuwa na sababu ya msingi kudai kurejeshewa 

malipo kutoka kwa mdhamini. 

18.  Urejeshaji wa malipo 18.1 Kiasi cha dhamana ya benki ya malipo ya awali 

kitapunguzwa kidogo kiodogo kulingana na 

kiwango cha malipo ya awali kilichorejeshwa na 

muuzaji wa bidhaa, mkandarasi, au mtoa 

huduma na Taasisi Nunuzi itahakikisha kuwa 

kiasi hicho kimekwisharejeshwa kikamilifu pale 

mkataba unapofikia asilimia themanini ya 

utekelezaji au malipo. 

  18.2 Pale ambapo Taasisi Nunuzi itashindwa 

kurejesha malipo yote ya awali wakati wa 

utekelezaji wa mkataba kutokana na 

kutotekelezwa kwa wajibu wa muuzaji wa 

bidhaa, mkandarasi au mtoa huduma chini ya 

mkataba, Taasisi Nunuzi itadai kutoka kwa 

Mdhamini kurejeshewa kiasi cha malipo ya 

awali kilichobaki kulingana na masharti na 

vigezo vya mkataba. 
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  18.3 Masharti na vigezo vingine vya dhamana 

yatakuwa kama yalivyoainishwa kwenye Fomu 

ya Dhamana ya Malipo ya Awali iliyotolewa 

katika Nyaraka Sanifu za Zabuni husika. 

19.  Mapitio ya Mwongozo 19.1 Mwongozo huu utafanyiwa mapitio kila baada 

ya miaka mitatu au pale itakapohitajika.  
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KIAMBATISHO Na. 1: TAMKO LA DHAMANA YA UTEKELEZAJI WA ZABUNI 

 

Tarehe: [weka siku, mwezi na mwaka)] 

Namba na jina la mkataba: [ingiza nambari ya mkataba na jina] 

 

Mimi/Sisi tunakubali kwamba chini ya masharti na vigezo vya mkataba uliotajwa hapo juu, 

Mimi/Sisi tunawajibu wa kuhakikisha utekelezaji wa mkataba huo kwa uaminifu na 

[Mkandarasi/Muuzaji wa bidhaa/Mtoa Huduma/Mshauri elekezi] (chagua kinachofaa) 

kuhusiana na majukumu yote chini ya mkataba. 

Mimi/Sisi tunakubali kwamba endapo tutashindwa kutekeleza mkataba kwa mujibu wa 

masharti na vigezo vilivyowekwa, Mimi/Sisi tunaweza kufungiwa kushiriki katika ununuzi wa 

umma kwa muda utakaobainishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma, kwa mujibu 

wa Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 na Kanuni zake 

Tamko hili la dhamana ya utekelezaji wa mkataba litakuwa halali hadi hapo kazi 

itakapotekelezwa kikamilifu na kukubaliwa rasmi na Mwajiri/Mteja/Mnunuzi (chagua linalofaa). 

Imetamkwa na kutiwa saini na: 

Jina: [weka jina la mtu anayesaini Tamko la Utekelezaji wa mkataba] 

 

Saini: [weka saini ya mtu ambaye jina na uwezo wake vimeonyeshwa] 

Cheo: [weka cheo cha mtu mwenye nguvu ya kisheria anayesaini  Tamko la Utekelezaji wa 

mkataba]  

 

Ameidhinishwa rasmi kusaini Mkataba huu kwa niaba ya: [weka jina kamili la 

Mkandarasi/Mtoa Huduma/Mshauri elekezi/Muuzaji wa bidhaa (chagua inayofaa)]. 

 

Imesainiwa tarehe ... siku ya ... [weka tarehe ya kusaini]. 
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Kiambatisho Na. 2: Tamko la dhamana ya Uhifadhi wa Mazingira na jamii 

Tarehe: [weka  siku, mwezi na mwaka)] 

Namba na jina la mkataba: [ingiza nambari ya mkataba na jina] 

 

 

[Weka jina kamili la Mwajiri/Mteja/Mnunuzi] (chagua inayofaa) 

[Weka anwani kamili ya Mwajiri/Mteja/Mnunzi] (chagua inayofaa) 

Tamko 

Mimi/Sisi, tuliotia saini hapa chini, tunakubaliana kama ifuatavyo: 

1. Uelewa wa Majukumu: 

Mimi/Sisi tunakubali kwamba chini ya masharti na vigezo vya mkataba vilivyotajwa hapo juu, 

Mimi/Sisi tuna wajibu wa kuhakikisha uzingatiaji kwa uhaminifu wa dhamana ya Uhifadhi wa 

Mazingira na jamii na [Mkandarasi/Muuzaji/Mtoa Huduma/Mshauri elekezi] (chagua inayofaa) 

kuhusiana na majukumu yote chini ya mkataba. 

2. Matokeo ya Kutotekeleza wajibu wa kimkataba: 

 

Mimi/Sisi tunakubali kwamba endapo tutashindwa kutekeleza mkataba kwa mujibu wa 

masharti na vigezo vya Kimazingira na jamii vilivyowekwa, mimi/sisi tunaweza kufungiwa 

kushiriki katika ununuzi wa Umma kwa muda utakaobanishwa Mamlaka ya Udhibiti wa 

Ununuzi wa Umma, kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi wa Umma, Sura ya 410 na Kanuni 

zake. 

3. Uhalali wa Tamko: 

Tamko hili la la Uhifadhi wa mazingira na jamii litakuwa halali hadi hapo kazi itakapotekelezwa 

kikamilifu na kukubaliwa rasmi na Mwajiri/Mteja/Mnunuzi (chagua linalofaa). 

 

Imetamkwa na kutiwa saini na: 

Jina: [weka jina la mtu anayesaini dhamana ya Uhifadhi wa Mazingira na Kijamii] 
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Saini: [weka saini ya mtu ambaye jina na uwezo wake vimeonyeshwa] 

Cheo: [weka cheo cha mtu mwenye nguvu ya kisheria anayesaini  dhamana ya Uhifadhi wa 

Mazingira na Kijamii]  

 

Saini: [weka saini ya mtu ambaye jina na uwezo wake vimeonyeshwa] 

Cheo: [weka nguvu ya kisheria wa mtu anayesaini dhamana ya Uhifadhi wa Mazingira na 

Kijamii] 

 

Ameidhinishwa rasmi kusaini Mkataba huu kwa niaba ya: [weka jina kamili la 

Mkandarasi/Mtoa Huduma/Mshauri elekezi/Muuzaji wa bidhaa (chagua inayofaa)]. 

 

Imesainiwa tarehe ………... siku ya ……... mwaka………. [weka tarehe ya kusaini]. 

 

Weka 

Muhur i/stempu ya kampuni (kama inavyofaa) 

 


